FAQs

Kính gửi ban tư vấn !
Bên e có 1 việc muốn hỏi như sau :
Bên e nhập khẩu hàng hóa là linh kiện sản xuất phanh. Hàng này đóng trên pallet bằng gỗ ép .
Vậy pallet gỗ này của bên e có thuộc diện phải hun trùng theo Thông tư số 30/2014/TT-BNNPTNT không ạ?
Vì e thấy pallet bằng gỗ thô thì mới chịu diện phải hun trùng còn gỗ ép đã qua xử lý nhiệt rồi.
Mong sớm nhận được phản hồi từ anh chị.
E cảm ơn nhiều ạ.

Vướng mắc của doanh nghiệp, Bộ phận tư vấn Ban Biên tập Cổng Thông tin điện tử Hải quan có ý kiến trao đổi như sau:

– Theo quy định tại Khoản d, Điểm 2, Điều 1 Thông tư số 30/2014/TT-BNNPTNT ngày 05 tháng 9 năm 2014 của Bộ Nông nghiệp và phát triển nông thôn Ban hành Danh mục vật thể thuộc diện kiểm dịch thực vật; Danh mục vật thể thuộc diện kiểm dịch thực vật phải phân tích nguy cơ dịch hại trước khi nhập khẩu vào Việt Nam thì “pallet gỗ” thuộc diện phải kiểm dịch thực vật.

– Trình tự, thủ tục kiểm dịch thực vật nhập khẩu, xuất khẩu, quá cảnh và sau nhập khẩu vật thể thuộc diện kiểm dịch thực vật, thực hiện theo quy định tại Thông tư số 33/2014/TT-BNNPTNT ngày 30 tháng 10 năm 2014 của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn.

Đề nghị doanh nghiệp tham khảo, thực hiện. Nếu còn vướng mắc thì phản ánh về Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn (Cục Bảo vệ thực vật) để được xem xét, giải quyết.

Doanh nghiệp có thể tham khảo các văn bản trên tại mục THƯ VIỆN PHÁP LUẬT trên Cổng Thông tin điện tử Hải quan – Tổng cục Hải quan địa chỉ www.customs.gov.vn hoặc liên hệ với cơ quan Hải quan địa phương để được hỗ trợ.

Bộ phận tư vấn Ban Biên tập Cổng Thông tin điện tử Hải quan thông báo để doanh nghiệp biết./.

Trân trọng.